Tư Vấn Đầu Tư BDS

Những thắc mắc khi đầu tư bất động sản Phú Quốc cần lưu ý (Phần 2)

Cập nhật: 23/9/2019 | 8:52:47 AM

Thời gian này có khá nhiều câu hỏi thắc gửi đến phuquoc.net về vấn đề đầu tư bất động sản Phú Quốc, pháp lý về đất Phú Quốc. Hãy cùng chúng tôi giải đáp qua bài viết sau đây.

1. Vấn đề pháp lý condotel được giải quyết như thế nào cho nhà đầu tư?

Hiện nay Phú Quốc mới chỉ đang trong giai đoạn bắt đầu, “lửa thử vàng” của tiềm năng phát triển, diện mạo thay đổi thấy rõ từng ngày. Nhưng khi cơ sở hạ tầng được hoàn thiện, các chính sách ưu đãi được thực thi,… thì lúc đó sẽ là thời điểm mà thị trường bất động sản Phú Quốc bùng nổ mạnh mẽ hơn bao giờ hết. Cho nên cũng chính vì thế mà vấn đề pháp lý condotel đang thu hút rất nhiều sự chú ý của nhà đầu tư. Trong đó vấn đề "có hay không có quy chuẩn pháp lý condotel khi đầu tư?" là điều được nhiều nhà đầu tư quan tâm nhất.

Theo như khái niệm condotel là sự kết hợp của khách sạn và căn hộ. Hiện nay có hai luồng ý kiến về loại hình condotel. Thứ nhất, condotel mục đích sử dụng là để ở. Thứ hai, condotel dùng để phục vụ mục đích kinh doanh dịch vụ, thương mại. Nếu vậy, nếu là dạng bất động sản nhà ở thì thời gian sở hữu loại hình condotel sẽ là lâu dài và nếu là dạng bất động sản kinh doanh thì có thời hạn từ 50  - 70 năm. Điều này khiến cơ quan chính quyền hết sức đau đầu khi không biết dựa vào yếu tố nào để cấp giấy chứng nhận cho sản phẩm condotel.

Khi đầu tư condotel Phú Quốc cần lưy ý để tránh xảy ra rủi ro

Khi đầu tư condotel Phú Quốc cần lưy ý để tránh xảy ra rủi ro.

Theo thông tin thì nội dung bộ luật đang được hoàn thiện và sẽ ban hành trong thời gian tới. Do đó, các nhà đầu tư không cần lo lắng, chính quyền sẽ đưa ra giải pháp tốt nhất không gây ảnh hưởng đến quá trình đầu tư. Cụ thể từng bộ sẽ xây dựng các văn bản quy định cụ thể là:

- Bộ trưởng Bộ Xây dựng từng cho biết, trong năm 2019, theo chủ trương thực hiện chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ, Bộ sẽ xây dựng quy chuẩn cho loại hình condotel. Trong đó, sẽ sửa đổi, bổ sung quy chuẩn, tiêu chuẩn xây dựng đối với các loại hình condotel, resort villa, officetel; ban hành quy chế quản lý, vận hành officetel. Hiện bộ Xây dựng đã hoàn thành dự thảo quy chuẩn về nhà ở, trong đó có nội dung điều tiết các loại hình BĐS này. 

- Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch (VH-TT-DL) sẽ ban hành quy chế quản lý, kinh doanh condotel, resort villa. 

- Bộ Tài nguyên - Môi trường ban hành văn bản hướng dẫn sử dụng đất, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất đối với condotel, resort villa và officetel.   

2. Mua đất chưa cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có hợp pháp không?

Vấn đề tiếp theo mà nhà đầu tư thắc mắc khi đầu tư bất động sản Phú Quốc chính là việc khi mua đất tại Phú Quốc chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất liệu có hợp pháp hay không? Trong điều 101 Luật đất đai năm 2013 quy định về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất ghi rõ như sau: 

“Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

Đầu tư bất động sản Phú Quốc cần lưu ý về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Nhà đầu tư cần lưu ý khi mua bán đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Nếu trường hợp bị mất giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì đến cơ quan nào để được cấp lại? Nhà đầu tư có thể tìm hiểu tại bài viết sau: Cơ quan nào cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất Phú Quốc

3. Thời gian thực hiện thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai là trong bao lâu?

Với câu hỏi này, chúng tôi xin được giải đáp như sau: Thời gian quy định để giải quyết thủ tục hành chính liên quan đến đất đai được quy định tại Nghị định số 43/2014/NĐ-CP theo một số điều, khoản của Luật đất đai số 45/2013/QH13.

Thời gian thực hiện thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai, thủ tục giải quyết tranh chấp đất đai:

a) Hòa giải tranh chấp đất đai là không quá 45 ngày;

b) Giải quyết tranh chấp đất đai thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện là không quá 45 ngày;

c) Giải quyết tranh chấp đất đai thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh là không quá 60 ngày;

d) Giải quyết tranh chấp đất đai thuộc thẩm quyền của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường là không quá 90 ngày;

đ) Cưỡng chế thi hành quyết định giải quyết tranh chấp đất đai, Quyết định công nhận hòa giải thành là không quá 30 ngày.

4. Thời gian quy định trên được tính kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Thời gian này không bao gồm thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất, thời gian xem xét xử lý đối với trường hợp sử dụng đất có vi phạm pháp luật, thời gian trưng cầu giám định.

Trường hợp nhận hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định. Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn thì thời gian thực hiện đối với từng loại thủ tục trên được tăng thêm 15 ngày.

Trên đây là những thắc mắc khi đầu tư bất động sản Phú Quốc cần lưu ý (Phần 2) mà phuquoc.net gửi đến nhà đầu tư. Nếu còn điều gì băn khoăn về bất động sản Phú Quốc xin vui lòng liên hệ cho chúng tôi theo địa chỉ dưới đây: 

Công Ty Cổ Phần Địa Ốc Đặc Khu Kinh Tế Việt Nam
Hotline: 038.542.5158

(Source: Nguyen Hong)

Thông Tin Khác

girl
Kênh Hỗ Trợ - Phú Quốc

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN ĐỘC QUYỀN TỪ THỊ TRƯỜNG PHÚ QUỐC

  • Tư Vấn Mua Đất Phú Quốc
  • Bảng Giá Đất Phú Quốc
Thiết kế © 2018 Công ty Cổ phần địa ốc đặc khu kinh tế Việt Nam
Hotline038.542.5158