Tư Vấn Pháp Lý

Thuế cho thuê nhà bao gồm những loại thuế nào, đóng bao nhiêu?

Cập nhật: 11/5/2020 | 10:20:10 AM

Được xem là một loại hình kinh doanh, nên hiển nhiên người đầu tư vẫn sẽ phải đóng các loại thuế cho thuê nhà theo đúng quy định của pháp luật.

Trốn thuế bằng cách lập hợp đồng cho mượn sẽ có rủi ro gì

Người cố tình trốn thuế cho thuê nhà có thể bị xử lý hình sự

Cho thuê nhà đang là một trong những loại hình đầu bất động sản thu hút sự quan tâm rất lớn, bên cạnh các hoạt động mua bán bất động sản thông thường khác. Tuy vậy, nhiều người đầu tư vào loại hình này vẫn thường băn khoăn về các thủ tục, pháp lý liên quan. Trong đó các loại thuế cho thuê nhà tại Phú Quốc hay bất kì thị trường bất động sản nào vẫn luôn là một những vấn đề được khá nhiều người thắc mắc.

1. Khi nào mới phải đóng thuế cho thuê nhà?

Là một loại hình kinh doanh đem lại thu nhập nên đồng nghĩa với việc bạn cũng sẽ phải đóng thuế cho thuê nhà đầy đủ. Đó là nghĩa vụ và trách nhiệm mà mỗi công dân phải thực hiện. Tuy vậy, không phải bất kỳ ai khi cho thuê nhà đều bắt buộc phải đóng thuế.

Cụ thể, căn cứ vào Điều 4 Thông tư 92/2015/TT-BTC đã có các quy định về  điều kiện, doanh thu và tỷ lệ thuế cho thuê nhà mà các cá nhân kinh doanh phải nộp. Theo đó, sẽ chia ra thành hai trường hợp dựa vào tổng thu nhập có được nhờ vào kinh doanh cho thuê nhà.

  • Trường hợp 1: Nếu hộ gia đình, cá nhân cho thuê nhà và có tổng thu nhập lớn hơn 100 triệu/ năm. Thì sẽ phải đóng các loại thuế cho thuê nhà, bao gồm thuế thu nhập cá nhân, thuế giá trị gia tăng, thuế môn bài.
  • Trường hợp 2: Hộ cá nhân khi kinh doanh cho thuê nhà nhưng tổng thu nhập từ việc cho thuê nhà nhỏ hơn 100 triệu/năm thì không cần phải đóng các loại thuế phí.

2. Thuế cho thuê nhà bao gồm những loại thuế nào, mức đóng bao nhiêu?

2.2 Quy định đóng thuế cho thuê nhà: Thuế môn bài

Căn cứ khoản 2 Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP, hộ cá nhân gia đình có hoạt động kinh doanh sản xuất với doanh thu trên 100 triệu đồng/ năm phì phải nộp lệ phí môn bài với mức tiền như sau:

Thuế môn bài khi cho thuê nhà

Bảng đóng thuế môn bài - thuế cho thuê nhà

  • Trong đó, phần doanh thu để tính lệ phí môn bài chính là tổng doanh thu được dùng để tính thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.
  • Trong trường hợp, gia đình bạn chỉ bắt đầu cho thuê nhà trong 6 tháng cuối năm (tổng thu nhập > 100 triệu) thì thuế môn bài cần phải nộp chỉ là 50% so với lệ phí cả năm.
  • Nếu bạn có sự thay đổi về doanh thu thì căn cứ để xác định mức đóng lệ phí môn bài sẽ là doanh thu tính thu nhập cá nhân của năm trước so với năm cần tính lệ phí môn bài.
  • Còn với trường hợp hộ cá nhân, gia đình mới bắt đầu kinh doanh trong năm nay thì căn cứ để xác định lệ phí môn bài chính là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân ngay trong năm đó. 

Nếu bạn cho thuê nhà có tổng thu nhập dưới 100 triệu/ năm thì sẽ được miễn thuế cho thuê nhà

2.2 Quy định đóng thuế cho thuê nhà: Thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng

Căn cứ điểm c khoản 2 Điều 4 Thông tư 92/2015/TT-CP số thuế cho thuê nhà bao gồm thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng bạn phải nộp như sau:

Trong đó:

  • Doanh thu tính thuế đối với hoạt động cho thuê nhà là doanh thu đã bao gồm thuế (nếu bạn thuộc diện phải đóng thuế cho thuê nhà). Doanh thu này được xác định dựa trên căn cứ là số tiền mà bên thuê phải trả cho bạn theo điều khoản hợp đồng. Bao gồm các khoản thu khác từ tiền phạt, cho đến đền bù hợp đồng cho thuê nhà mà bên cho thuê nhận được.

Như vậy, nếu một người cho thuê nhà với tổng thu nhập lớn hơn 100 triệu/ năm thì số tiền thuế sau cùng anh ta phải đóng là:

3. Một số câu hỏi thường gặp liên quan đến thuế cho thuê nhà?

3.1. Cho thuê nhà và người thuê tiếp tục cho thuê lại thì có phải đóng thuế 2 lần?

Ví dụ bạn cho người A thuê nhà và đã đóng thuế đầy đủ. Nhưng người A lại tiếp tục cho người B thuê. Nhiều người gặp tình huống này thì lo sợ rằng, liệu mình có phải đóng thêm thuế cho thuê nhà vì phát sinh tiền thuê từ người B hay không?.

Tuy nhiên, căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành, thì doanh thu dùng xác định và tính thuế cho thuê nhà là dựa trên số tiền mà người thuê phải chi trả cho bạn theo điều khoản hợp đồng. Bao gồm các khoản thu khác từ tiền phạt, cho đến đền bù hợp đồng cho thuê nhà mà bên cho thuê nhận được. 

hợp đồng cho thuê nhà giữa bạn và bên A. Giữa bên A và bên B là hai hợp đồng riêng biệt, không có sự dính liều với nhau. Chính vì thế, bạn chỉ cần đóng thuế cho thuê nhà đúng theo doanh thu mà mình nhận được từ bên A.

Cho thuê nhà và người thuê tiếp tục cho thuê lại thì có phải đóng thuế 2 lần?

Doanh thu tính thuế là căn cứ trên tiền thuê nhà nhận được. Bao gồm các khoản tiền phạt và đền bù hợp đồng

3.2. Người thuê có được đóng thuế cho thuê nhà thay?

Nếu bạn và người thuê nhà đã có sự thỏa thuận, và trong hợp đồng cho thuê nhà cũng có điều khoản này thì người thuê có thể đứng ra, thay mặt nộp thuế cho thuê nhà thay cho bạn.

Để có thể kê khai và nộp thuế thay cho chủ nhà cho thuê thì cần phải chuẩn bị hồ sơ như sau:

  •  Bản hợp đồng cho thuê nhà (có thể là bản photo, không cần công chứng)
  • Chứng minh thư nhân dân của chủ nhà, hoặc thẻ căn cước (bản photo công chứng).
  • Giấy uỷ quyền của chủ nhà về việc khai và nộp thuế thay.
  • Tờ khai đối với hoạt động cho thuê tài sản theo Mẫu số 01/TTS
  • Phụ lục theo mẫu số 01-1/BK-TTS

3.3. Trốn thuế bằng cách lập hợp đồng cho mượn sẽ có rủi ro gì?

Đây là trường hợp mà người cho thuê nhà thuộc diện phải đóng thuế, phí. Nhưng lại cố tình trốn thuế bằng cách thay vì lập hợp đồng cho thuê nhà như bình thường, họ sẽ chỉ lập một cam kết giấy tay về việc cho thuê nhà. Và đồng thời lại lập thêm một hợp đồng cho mượn nhà ra công chứng để lách luật.

Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật hiện hành nếu một hợp đồng được lập ra nhằm mục đích che dấu sự thật, giả tạo bằng chứng thì xem như hợp đồng đó là vô hiệu.

Nếu như vậy, hợp đồng cho mượn nhà là hợp đồng ảo, lập ra nhằm che dấu hợp đồng cho thuê nhà ban đầu nên nó sẽ không có hiệu lực. Mà pháp luật sẽ chỉ công nhận hợp đồng cho thuê nhà được viết bằng giấy tay. 

Và với mục đích của mình, đồng nghĩa với việc bạn đang có hành vi vi phạm pháp luật đó là cố tình trốn thuế, gian lận thuế. Hoàn toàn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 200 Bộ luật hình sự 2015.

Đó là chưa kể, bạn cũng đang tự đẩy mình vào rủi ro bị lừa đảo nhà đất. Khi rất có thể, người thuê nhà sẽ dựa vào hợp đồng cho mượn nhà đã được công chứng để cố tình không trả tiền thuê cho bạn. 

Bạn vừa xem qua bài viết: Các loại thuế cho thuê nhà mà bạn cần phải biết tại PhuQuoc.Net.Vn . Nếu bạn còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến vấn đề cho thuê nhà hoặc các vấn đề pháp lý liên quan thì hãy gửi nội dung đến các chuyên gia tư vấn của chúng tôi tại đây, chúng tôi sẽ liên hệ lại ngay sau khi nhận được thông tin của ban. 

(Source: ST)

Thông Tin Khác

girl
Kênh Hỗ Trợ - Phú Quốc

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN ĐỘC QUYỀN TỪ THỊ TRƯỜNG PHÚ QUỐC

  • Tư Vấn Mua Đất Phú Quốc
  • Bảng Giá Đất Phú Quốc
Thiết kế © 2018 Công ty Cổ phần địa ốc đặc khu kinh tế Việt Nam
Hotline038.542.5158