Tư Vấn Pháp Lý

Tổng hợp những câu hỏi về vấn đề mua bán đất ở Dương Đông phần 2

Cập nhật: 1/6/2019 | 9:33:43 AM

Tiếp theo phần 1, chúng tôi sẽ tiếp tục tổng hợp những câu hỏi về việc mua bán đất Dương Đông phần 2 cho nhà đầu tư tham khảo như sau.

Trong bài tổng hợp những câu hỏi mua bán đất Dương Đông phần 1, chúng tôi đã nhắc đến các vấn đề như: quy hoạch, làm sổ đỏ, tranh chấp,...thì phần 2, chúng tôi sẽ đề cập đến việc xác minh thửa đất, mua bán đất Dương Đông bằng giấy viết tay, mua bán đất có tranh chấp,...Mời quý nhà đầu tư theo dõi ở câu hỏi mua bán đất Dương Đông phần 2 dưới đây.

Phòng Công chứng có cần xác minh thửa đất cho bên mua tại Phú Quốc hay không?

Phòng công chứng có trách nhiệm xác minh xem mảnh đất đang bán có tranh chấp không hay đơn thuần chỉ là công chứng cho hai bên mua bán đất Dương Đông là câu hỏi được khá nhiều nhà đầu tư quan tâm. Theo luật quy định, sau khi ký hợp đồng công chứng mua bán đất nền Dương Đông thành công, theo quy định của Luật Đất Đai 2013 và các nghị định kèm theo có tác dụng hiện hành thì xác định tranh chấp không thuộc thẩm quyền của Phòng Công Chứng. Nếu nhà đầu tư muốn xác định các vấn đề pháp lý như tranh chấp thì nên đến hỏi trực tiếp Phòng Tài Nguyên Phú Quốc hoặc đi quan sát, hỏi thăm trực tiếp những người dân sống xung quanh khu vực có mảnh đất.

Phòng Công chứng tại huyện Phú Quốc

Phòng Công chứng sẽ không thể xác minh chính xác thửa đất cho nhà đầu tư như Phòng Tài Nguyên Phú Quốc

Tuy nhiên, theo khoản 5 Điều 40 Luật Công chứng 2014 quy định: “Trong trường hợp có căn cứ cho rằng trong hồ sơ yêu cầu công chứng có vấn đề chưa rõ, việc giao kết hợp đồng, giao dịch có dấu hiệu bị đe dọa, cưỡng ép, có sự nghi ngờ về năng lực hành vi dân sự của người yêu cầu công chứng hoặc đối tượng của hợp đồng, giao dịch chưa được mô tả cụ thể thì công chứng viên đề nghị người yêu cầu công chứng làm rõ hoặc theo đề nghị của người yêu cầu công chứng, công chứng viên tiến hành xác minh hoặc yêu cầu giám định; trường hợp không làm rõ được thì có quyền từ chối công chứng”.

Nếu chưa hoàn tất thủ tục sang tên bên mua đất Dương Đông có thể có sổ đỏ không?

Trong những câu hỏi mua bán đất Dương Đông phần 2, đây là câu hỏi được nhiều người hỏi nhất. Theo như nghị định 01/2017/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 03/03/2017 thì trường hợp đã chuyển quyền sử dụng đất nhưng chưa sang tên thì vẫn sẽ được cấp sổ đỏ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản cho chủ mới. Do đó, nhà đầu tư đã hoàn tất thủ tục sang tên đất nền tại Dương Đông hoàn toàn yên tâm đất đã thuộc sở hữu của mình. Việc còn lại là chờ đợi được cấp một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nữa mà thôi.

Nếu mua bán nhà đất Dương Đông bằng giấy viết tay thì có được cấp sổ đỏ không?

Nhiều nhà đầu tư tính đến việc mua bán đất Dương Đông qua các giấy tờ viết tay. Theo như nghị định 01/2017/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 03/03/2017 thì việc mua bán đất nền Dương Đông bằng giấy viết tay trước ngày 01/07/2014 thì sẽ được cấp sổ đỏ. Cụ thể:

Người dân đang sử dụng đất mà đất và tài sản gắn liền với đất do chuyển nhượng, nhận, tặng trong thời gian từ 1.1.2008 đến trước 1.7.2014 nếu đã có giấy tờ về quyền sử dụng đất thì sẽ được cấp sổ đỏ, quyền sở hữu nhà ở, tài sản gắn liền với đất lần đầu mà không cần phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất.

Những câu hỏi về mua bán đất nền Phú Quốc

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thể được cấp khi có giấy viết tay trước 1.7.2014

Nếu như người dân đang sử dụng đất do nhận được chuyển nhượng, nhận tặng cho từ trước thời gian ngày 1.1.2008 đến trước ngày 1.7.2008 nếu không có giấy tờ chứng nhận về quyền sử dụng đất cũng sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Họ cũng sẽ không bị buộc phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất, các cơ quan tiếp nhận hồ sơ cũng sẽ không được bắt buộc những người đó phải nộp các hợp đồng hay văn bản chuyển quyền sử dụng đất.

Tuy nhiên, hoạt động mua bán đất nền Dương Đông bằng giấy viết tay này tồn tại khá nhiều rủi ro. Các rủi ro khi mua bán đất Dương Đông bằng giấy viết tay sẽ được trình bày tại bài viết: Các rủi ro thường gặp khi mua bán đất Dương Đông bằng giấy viết tay. 

Những trường hợp nào chủ sở hữu đất bị thu hồi sổ đỏ ở Dương Đông? 

Sổ đỏ bị cấp sai hoặc xảy ra những vấn đề tranh chấp trong quá trình sử dụng thì tùy theo quy định của pháp luật sẽ bị thu hồi. Theo Điều 25 – Nghị định 88/2009 về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trái pháp luật thực hiện như sau:

a) Trường hợp Giấy chứng nhận đã cấp mà có văn bản của cơ quan điều tra, cơ quan thanh tra kết luận là Giấy chứng nhận đã cấp trái với quy định của pháp luật thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm xem xét, nếu kết luận đó là đúng thì ra quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp.

b) Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận tự kiểm tra và phát hiện Giấy chứng nhận đã cấp là trái pháp luật thì có trách nhiệm thông báo bằng văn bản tới cơ quan thanh tra cùng cấp để thẩm tra. Thanh tra cấp huyện có trách nhiệm thẩm tra đối với Giấy chứng nhận do Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp, Thanh tra cấp tỉnh có trách nhiệm thẩm tra đối với Giấy chứng nhận do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc Sở Tài nguyên và Môi trường cấp. Nếu qua thẩm tra có kết luận là Giấy chứng nhận cấp trái pháp luật thì cơ quan nhà nước đã cấp Giấy chứng nhận ra quyết định thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp.

c) Trường hợp tổ chức, công dân phát hiện Giấy chứng nhận đã cấp trái pháp luật thì gửi kiến nghị, phát hiện đến cơ quan nhà nước đã cấp Giấy chứng nhận. Cơ quan nhà nước đã cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm xem xét, giải quyết theo quy định tại điểm b khoản này.

Việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp đối với của trường hợp mua bán đất nền Dương Đông không thuộc quy định tại khoản 2 Điều 42 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP và khoản 2 Điều này chỉ được thực hiện khi có bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân đã có hiệu lực thi hành.

Trên đây là 5 câu hỏi mua bán đất Dương Đông phần 2 được nhiều nhà đầu tư quan tâm nhất. Các câu hỏi có nhiều nhà đầu tư tìm hiểu sẽ được chúng tôi tiếp tục cập nhật tại các bài viết sau. Nếu có câu hỏi gì thắc mắc, nhà đầu tư liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

Công Ty Cổ Phần Địa Ốc Đặc Khu Kinh Tế Việt Nam
Hotline: 038.542.5158

(Source: Phương Hoa, Các văn bản Luật Đất Đai hiện hành và có hiệu lực)

Thông Tin Khác

girl
Kênh Hỗ Trợ - Phú Quốc

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN ĐỘC QUYỀN TỪ THỊ TRƯỜNG PHÚ QUỐC

  • Tư Vấn Mua Đất Phú Quốc
  • Bảng Giá Đất Phú Quốc
Thiết kế © 2018 Công ty Cổ phần địa ốc đặc khu kinh tế Việt Nam
Hotline038.542.5158