Tư Vấn Pháp Lý

Đất trồng cây lâu năm Phú Quốc có xây nhà được không?

Cập nhật: 14/2/2019 | 8:30:32 PM

Có rất nhiều nhà đầu tư đã và đang hỏi chúng tôi những câu hỏi tương tự như "Tôi có đất trồng cây lâu năm và muốn xây nhà thì có xây được không?".

Không chỉ vậy  câu hỏi "Đất trồng cây lâu năm Phú Quốc xây nhà được không" cũng là câu hỏi của nhiều khá nhiều người dân trên đảo Phú Quốc. Để giải đáp thắc mắc này, chúng tôi sẽ đưa ra câu trả lời chi tiết qua bài viết dưới đây.

Một vài thông tin về đất trồng cây lâu năm Phú Quốc

Đất Phú Quốc có rất nhiều loại, và loại đất hiện nay đang được rao bán và sử dụng nhiều nhất là đất trồng cây lâu năm. Loại đất này thường là những vùng đất để canh tác hay trồng trọt các loại cây lấy gỗ, cây trồng lâu năm mới thu hoạch. Ngoài ra, người dân có trồng thêm các loại cây ngắn ngày xen kẽ để bảo vệ môi trường đất.

co-xay-nha-tren-dat-trong-cay-lau-nam-phu-quoc-duoc-khong-dinh-nghia

Đất trồng cây lâu năm Phú Quốc hiện nay hầu hết đã được cấp sổ đỏ, chỉ có một số ít là chưa cấp sổ do liên đới đến tranh chấp đất đai, lấn ranh giới rừng quốc gia.

Thông tin hữu ích: Cách tính giá đất trồng cây lâu năm lên đất ở tại Phú Quốc chính xác nhất

Thắc mắc, nghi vấn của người dân về xây nhà trên đất cây lâu năm Phú Quốc

Hiện nay, trên địa bàn huyện Phú Quốc đang xảy ra tình trạng xây nhà, công trình xây dựng trái phép trên đất trồng cây lâu năm. Tình trạng này diễn ra khá phổ biến và chưa có dấu hiệu dừng lại. Ngoài ra, xuất hiện các giao dịch đất đai trên đất trồng cây lâu năm ngày càng nhiều khiến vi phạm đất đai đối với loại đất này trở nên phức tạp.

Mặt khác, một số vị trí chủ yếu là đất trồng cây lâu năm như: Ấp Búng Gội, Ấp Cây Thông Trong được rao bán liên tục và hứa hẹn các loại hình đầu tư trên đất là các công trình xây dựng khá hoàn hảo khiến nhiều người đặt câu hỏi nghi vấn.

Đất trồng cây lâu năm Phú Quốc có được xây nhà không?

Để giải đáp câu trả lời này, chúng tôi sẽ đưa ra một số thông tin chi tiết mục đích sử dụng mà người chủ mảnh đất trồng cây lâu năm có thể sử dụng như sau:

Theo luật Đất đai 2013 hiện hành, đất trồng cây lâu năm Phú Quốc sẽ không được dùng cho mục đích khác, ví dụ như xây nhà, xây các công trình trên đất.

Điều 6, Luật đất đai năm 2013 quy định về nguyên tắc sử dụng đất như sau:

-Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất.

-Tiết kiệm, có hiệu quả, bảo vệ môi trường và không làm tổn hại đến lợi ích chính đáng của người sử dụng đất xung quanh.

co-xay-nha-tren-dat-trong-cay-lau-nam-phu-quoc-duoc-khong-luat

Do đó, nếu nhà đầu tư xây dựng trên đất trồng cây lâu năm thì sẽ làm trái với pháp luật. Nếu muốn xây dựng nhà ở thì cần chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp. Nếu chưa chuyển mục đích sử dụng đất mà nhà đầu tư xây dựng nhà, công trình trên đất trồng cây lâu năm là trái quy định của pháp luật. Theo đó nhà đầu tư sẽ bị phạt như sau:

Khoản 2, khoản 3 Điều 8 Nghị định 102/2014/NĐ-CP quy định: Chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp không phải là đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng sang đất phi nông nghiệp thì sẽ có hình thức và mức xử phạt từ:

a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ trên 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ trên 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

Ngoài bị phạt tiền, nhà đầu tư còn bị buộc phải khôi phục hiện trạng đất như ban đầu. Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm theo đúng quy định đề ra.

Theo đó thì hành vi xây dựng nhà ở trái phép trên đất trồng cây lâu năm Phú Quốc chưa chuyển mục đích sử dụng có thể bị xử lý vi phạm hành chính. Nếu nhà đầu tư cố tình thực hiện xây dựng nhà ở trái phép mặc dù đã bị xử lý vi phạm hành chính thì có thể bị buộc phá dỡ công trình.

Để đảm bảo việc xây nhà, công trình trên đất nông nghiệp được thực hiện đảm bảo đúng luật, nhà đầu tư nên chuyển mục đích sử dụng đất. Trình tự và các bước chuyển mục đích sẽ được các cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn cụ thể căn cứ theo Điều 6 Thông tư 30/2014/TT-BTNMT bao gồm:

+ Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo Mẫu số 01 ban hành kèm theo Thông tư 30/2014/TT-BTNMT; 

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất 

+ Biên bản xác minh thực địa; 

+ Trích lục bản đồ địa chính thửa đất hoặc trích đo địa chính thửa đất; 

+ Văn bản thẩm định nhu cầu, điều kiện sử dụng đất cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

Nhiều nhà đầu tư có ý định đầu tư đất trồng cây lâu năm Phú Quốc sau đó chuyển sang đất phi nông nghiệp để tiết kiệm một khoản chi phí đầu tư. Tuy nhiên, việc xây dựng nhà ở hoặc các mô hình bất động sản kinh doanh nên để sau khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất thành công thực hiện. Như vậy mới đảm bảo được đúng pháp luật, không vi phạm các quy định về xây dựng của huyện đảo Phú Quốc.
Trên đây là những tư vấn, phân tích của chúng tôi trả lời cho câu hỏi đất trồng cây lâu năm Phú Quốc có xây nhà được không. Để tìm hiểu thêm các thông tin, thủ tục xây dựng đúng quy trình và đúng luật, quý nhà đầu tư hãy liên hệ: 

Công Ty Cổ Phần Địa Ốc Đặc Khu Kinh Tế Việt Nam

Hotline: 038.542.5158

(Source: Phuong Hoa VSR)

Thông Tin Khác

girl
Kênh Hỗ Trợ - Phú Quốc

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN ĐỘC QUYỀN TỪ THỊ TRƯỜNG PHÚ QUỐC

  • Tư Vấn Mua Đất Phú Quốc
  • Bảng Giá Đất Phú Quốc
Thiết kế © 2018 Công ty Cổ phần địa ốc đặc khu kinh tế Việt Nam
Hotline038.542.5158