Tư Vấn Pháp Lý

Diện tích đất tối đa được cấp sổ đỏ tại Phú Quốc là bao nhiêu?

Cập nhật: 30/8/2019 | 5:10:53 PM

Nhiều nhà đầu tư có ý định tham gia mua bán đất nền Phú Quốc nhưng lại băn khoăn về diện tích đất tối đa được cấp sổ đỏ tại Phú Quốc, mua đất vượt hạn mức có được cấp sổ đỏ hay không?

Phân tích rõ về diện tích đất tối đa được cấp sổ đỏ tại Phú Quốc

Nhiều nhà đầu tư thường nhầm lẫn giữa diện tích được cấp sổ đỏ và diện tích đất được quyền sở hữu trên đảo Phú Quốc. Điều này dẫn đến một số hoang mang cho nhà đầu tư như: sợ mua đất không được cấp sổ đỏ, lăn tăn các vấn đề liên quan đến thuế, phí sử dụng đất, không biết hạn mức sử dụng đất như thế nào,... Những hiểu biết hạn chế về pháp lý khi mua bán đất Phú Quốc còn có thể khiến nhà đầu tư rơi vào một số trường hợp nguy hiểm, bị các đối tượng lừa đảo lợi dụng trục lợi. 

Để hạn chế các rủi ro khi mua bán đất Phú Quốc và giúp nhà đầu tư nắm rõ hơn về diện tích đất được cấp sổ đỏ tại đảo, VSR sẽ phân tích cho nhà đầu tư cụ thể các vấn đề về diện tích đất được sở hữu và sử dụng tại Phú Quốc để nhà đầu tư không còn mơ hồ về vấn đề này.

Diện tích đất tối đa được cấp sổ đỏ tại Phú Quốc là bao nhiêu?

Nhà đầu tư cần cảnh giác và có hiểu biết rõ ràng về diện tích được cấp sổ đỏ tại Phú Quốc

  • Thứ nhất: Về diện tích sử dụng đất

Luật đất đai hiện hành tại Việt Nam hiện nay không có quy định một người được sở hữu tối đa bao nhiêu bất động sản, nhà đất trên khắp các vùng lãnh thổ Việt Nam. Chính vì thế, nhà đầu tư có thể hoàn toàn thỏa mái sở hữu cho mình các mảnh đất nền, các sản phẩm bất động sản có giá trị tại Phú Quốc với số lượng vô hạn nếu nhà đầu tư có tiềm lực. Thời hạn sử dụng đất, bất động sản căn cứ theo nghị định 43/2014, NĐ-CP về thi hành Luật đất đai 2013.

  • Thứ hai: Về diện tích đất tối đa được cấp sổ đỏ tại Phú Quốc

Căn cứ theo các quy định được UBND tỉnh Kiên Giang đưa ra về hạn mức sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhà đầu tư sẽ nộp các khoản phí để được cấp sổ đỏ theo đúng quy định của pháp luật hiện hành;

Hạn mức giao đất, công nhận quyền sử dụng đất tại các địa phương thuộc tỉnh Kiên Giang UBND tỉnh đã ban hành thêm các quy định về hạn mức giao đất, sử dụng đất trên địa bàn các huyện, thành phố trực thuộc tỉnh như sau:

Căn cứ theo quyết định 15/2019/QĐ-UBND tỉnh Kiên Giang ngày 16/7/2019 quy định:

Điều 3. Hạn mức giao đất ở

1. Hạn mức giao đất ở tại nông thôn (xã) cho mỗi hộ gia đình, cá nhân để làm nhà ở không quá 300m2 (ba trăm mét vuông).
2. Hạn mức giao đất ở tại đô thị (phường, thị trấn) cho mỗi hộ gia đình, cá nhân tự xây dựng nhà ở đối với trường hợp chưa đủ điều kiện để giao đất theo dự án đầu tư xây dựng nhà ở không quá 200m2 (hai trăm mét vuông).

Điều 4. Hạn mức công nhận đất ở

1. Đối với hộ gia đình có từ 04 nhân khẩu trở xuống:
a) Hạn mức công nhận đất ở tại nông thôn (xã) cho mỗi hộ gia đình không quá 400m2 (bốn trăm mét vuông);
b) Hạn mức công nhận đất ở tại đô thị (phường, thị trấn) cho mỗi hộ gia đình không quá 300m2 (ba trăm mét vuông).
2. Đối với hộ gia đình có nhiều hơn 04 nhân khẩu thì mỗi nhân khẩu tăng thêm (tính từ nhân khẩu thứ 05 trở lên) được tính thêm 0,25 lần hạn mức tương ứng quy định tại Khoản 1 Điều này nhưng tổng hạn mức không vượt quá 02 (hai) lần hạn mức tương ứng quy định tại Khoản 1 Điều này.
3. Hộ gia đình tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này được xác định theo quy định tại Khoản 29, Điều 3 của Luật Đất đai.
Hạn mức tối đa sử dụng đất trên đảo nhà đầu tư tìm hiểu chi tiết tại: Quy định hạn mức sử dụng đất của cá nhân, gia đình tại tỉnh Kiên Giang mới nhất.pdf

Trong trường hợp nhà đầu tư sở hữu đất vượt hạn mức diện tích đất tối đa tại Phú Quốc thì phải làm sao?

Theo quy định hiện hành được UBND tỉnh Kiên Giang ban hành, một người sẽ có một hạn mức giao đất nhất định. Hạn mức này được áp dụng để tính tiền sử dụng đất, thuế phí sử dụng đất. Ngoài hạn mức này, nhà đầu tư vẫn được sử dụng đất, phải đóng các khoản thuế phí sử dụng đất. Công thức tính:

  • Trong hạn mức sử dụng đất: Nhà đầu tư nộp 50% tiền sử dụng đất
  • Ngoài hạn mức sử dụng đất: Nhà đầu tư nộp 100% tiền sử dụng đất

Tiền giá đất theo quy định tại điểm a khoản 1 điều 7 Nghị định 45/2014/NĐ-CP của Chính Phù quy định về thu tiền sử dụng đất và khung giá đất được UBND tỉnh Kiên Giang đưa ra hàng năm.

Có thể nhà đầu tư quan tâm: Hệ số điều chỉnh giá đất tại Kiên Giang mới nhất.pdf

Diện tích đất tối đa được cấp sổ đỏ được quy định rõ ràng bởi UBND tỉnh Kiên Giang

Hạn mức giao đất và công nhận đất ở được UBND tỉnh Kiên Giang quy định

Theo như các phân tích ở trên, nhà đầu tư hoàn không cần quá lo lắng vì các tin đồn thổi về diện tích tối đa được cấp sổ đỏ tại Phú Quốc. Việc làm sổ đỏ và cấp sổ đỏ cho người sử dụng đất là hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật đất đai tại Việt Nam hiện nay. Nhà đầu tư chỉ cần thực hiện đúng và đầy đủ các quy định của pháp luật đất đai, nhà đầu tư hoàn toàn có thể sở hữu cùng lúc nhiều mảnh đất nền, nhiều bất động sản có giá trị tại huyện đảo Phú Quốc.

Hy vọng với những giải đáp của VSR trên đây sẽ giúp nhà đầu tư đỡ hoang mang hơn về diện tích cấp giấy chứng nhận tại Phú Quốc. Những vấn đề liên quan đến việc cấp sổ đỏ tại Phú Quốc cho các loại đất, diện tích đất được cấp sổ đỏ tại đảo sẽ được chúng tôi liên tục cập nhật. Nhà đầu tư có nhu cầu tìm hiểu hãy theo dõi chúng tôi thường xuyên. Mặt khác, nếu cần tư vấn nhanh, nhà đầu tư vui lòng gọi trực tiếp cho chúng tôi tại địa chỉ:

Công Ty Cổ Phần Địa Ốc Đặc Khu Kinh Tế Việt Nam
Hotline: 038.542.5158

(Source: Phương Hoa)

Thông Tin Khác

girl
Kênh Hỗ Trợ - Phú Quốc

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN ĐỘC QUYỀN TỪ THỊ TRƯỜNG PHÚ QUỐC

  • Tư Vấn Mua Đất Phú Quốc
  • Bảng Giá Đất Phú Quốc
Thiết kế © 2018 Công ty Cổ phần địa ốc đặc khu kinh tế Việt Nam
Hotline038.542.5158