Tư Vấn Pháp Lý

Mua đất Dương Đông bằng giấy viết tay có được cấp sổ đỏ không?

Cập nhật: 5/6/2019 | 10:08:43 AM

Nhiều nhà đầu tư tỏ ra lo lắng khi mua đất Dương Đông bằng giấy viết tay có được cấp sổ đỏ hay không? Về câu hỏi này, PhuQuoc.Net có một số phân tích và giải đáp cho nhà đầu tư như sau.

Các trường hợp mua đất Dương Đông bằng giấy viết tay được cấp sổ đỏ

Đối với trường hợp mua bán nhà đất Dương Đông bằng giấy viết tay muốn được cấp sổ đỏ thì phải thoả mãn được một số điều kiện dưới đây:

Theo khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại khoản 54 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP có 2 trường hợp người dân mua bán đất bằng giấy viết tay được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất:

- Nhận chuyển nhượng từ trước ngày 01/01/2008;
- Nhận chuyển nhượng từ ngày 01/01/2008 đến trước ngày 01/07/2014, có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai 2013.

Theo đó, Phòng tài nguyên và môi trường Phú Quốc tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển nhượng phải nộp các hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định.

Mua bán nhà đất Dương Đông bằng giấy viết tay

Mua bán bằng giấy viết tay đất Dương Đông có ổn không

Thủ tục xin cấp Sổ đỏ tại Dương Đông khi mua đất bằng giấy viết tay

Nhà đầu tư nếu đã được chuyển nhượng sử dụng đất trước các mốc thời gian trên nếu muốn làm thủ tục cấp sổ đỏ tại Dương Đông thì sẽ bắt đầu thực hiện các thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận lần đầu theo quy định tại Điều 70 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP, cụ thể như sau:
Hồ sơ cần chuẩn bị:

- Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
- Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP (nếu có).
- Một trong các giấy tờ quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP đối với trường hợp đăng ký về quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất.
- Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có).

Nơi nộp hồ sơ:

Nhà đầu tư đề nghị cấp Giấy chứng nhận có thể nộp hồ sơ tại UBND cấp xã hoặc Văn phòng đăng ký đất đai huyện Phú Quốc.

Mua bán đất Dương Đông Phú Quốc bằng giấy viết tay có sổ đỏ không

Nộp hồ sơ cấp sổ đỏ trực tiếp ở Phòng Tài nguyên và Mô trường huyện Phú Quốc

UBND cấp xã có trách nhiệm xác nhận vào hồ sơ về hiện trạng sử dụng đất; nếu đất chuyển nhượng trước đó không có giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai thì xác nhận nguồn gốc, thời điểm sử dụng đất, tình trạng tranh chấp sử dụng đất, sự phù hợp với quy hoạch sử dụng đất; niêm yết công khai kết quả kiểm tra hồ sơ.
Văn phòng đăng ký đất đai Phú Quốc kiểm tra bản trích đo địa chính hoặc thực hiện việc trích lục, trích đo thửa đất; gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính, trừ trường hợp không thuộc đối tượng phải nộp; chuẩn bị hồ sơ để trình ký giấy chứng nhận.
Thời gian thực hiện: không quá 15 ngày.

Có nên mua đất Dương Đông bằng giấy viết tay?

Sau khi trả lời xong câu hỏi mua đất Dương Đông bằng giấy viết tay có được cấp sổ đỏ hay không? Hầu hết nhà đầu tư đều đã có thể nắm rõ được việc nên hay không nên mua bán. Theo PhuQuoc.Net, đối với đất Phú Quốc hiện nay, nhà đầu tư không nên mua bán đất bằng giấy viết tay bởi vì:

-    Tiềm ẩn nhiều rủi ro đầu tư

Các rủi ro đầu tư có thể sẽ luôn thường trực xung quanh nhà đầu tư khi mua đất Dương Đông bằng giấy viết tay. Chính vì thế, chúng tôi khuyên nhà đầu tư nên mua bán nhà đất Dương Đông chính chủ, có sổ đỏ đầy đủ để đảm bảo an toàn nhất trong khi đầu tư.

Rủi ro khi mua bán đất Dương Đông bằng giấy viết tay nếu muốn cấp sổ đỏ

Mua đất bằng giấy viết tay tiềm ẩn rất nhiều rủi ro

-    Thời hạn cấp sổ đỏ cho giấy viết tay chỉ từ trước luật đất đai 2013 có hiệu lực

Nghĩa là, nếu mua các mảnh đất bằng giấy viết tay sau ngày luật đất đai 2013 có hiệu lực thì hoàn toàn nhà đầu tư có thể bị dính tới việc bị mất cọc, mất đất, hứng chịu các rủi ro khi mua bán đất Dương Đông bằng giấy viết tay.

-    Không có căn cứ và không được pháp luật bảo vệ khi có tranh chấp xảy ra

Khi có tranh chấp xảy ra, nếu nhà đầu tư chỉ có giấy viết tay thì sẽ không thể đảm bảo các quyền lợi của mình, nhất là đảm bảo diện tích đất sở hữu. Chính vì thế, nhà đầu tư không nên mua đất Dương Đông bằng giấy viết tay.

Nếu nhà đầu tư đang ở Dương Đông Phú Quốc muốn mua bán đất tại đây được an toàn, hiệu quả hãy tham khảo kinh nghiệm mua bán đất qua bài viết: Bí quyết sẵn sàng để kinh doanh đất Dương Đông hiệu quả.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi mua đất Dương Đông bằng giấy viết tay có được cấp sổ đỏ hay không? Đầu tư an toàn là đầu tư phải có chiến lược, kế hoạch cụ thể và tìm hiểu bất động sản kỹ càng, phải thật chuẩn về pháp lý thì hãy đầu tư để dạt hiệu quả kinh doanh tốt nhất.

Nếu nhà đầu tư còn có điều gì thắc mắc vui lòng liên hệ chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

Công Ty Cổ Phần Địa Ốc Đặc Khu Kinh Tế Việt Nam
Hotline: 038.542.5158

(Source: Phương Hoa)

Thông Tin Khác

girl
Kênh Hỗ Trợ - Phú Quốc

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN ĐỘC QUYỀN TỪ THỊ TRƯỜNG PHÚ QUỐC

  • Tư Vấn Mua Đất Phú Quốc
  • Bảng Giá Đất Phú Quốc
Thiết kế © 2018 Công ty Cổ phần địa ốc đặc khu kinh tế Việt Nam
Hotline038.542.5158