Tư Vấn Pháp Lý

Những vấn đề pháp lý cần biết về đất thương mại dịch vụ Phú Quốc

Cập nhật: 14/6/2019 | 4:36:40 PM

Giao dịch mua bán đất thương mại dịch vụ ở Phú Quốc là một trong những vấn đề được nhiều người quan tâm bên cạnh những lợi ích về mặt giá trị thì cũng sẽ có những rủi ro.

Tiềm năng sinh lợi nhuận từ việc đầu tư đất thương mại dịch vụ Phú Quốc là rất lớn. Do đó mà không ít nhà đầu tư rót vốn vào thị trường này. Tuy nhiên, với những nhà đầu tư ít kinh nghiệm hay chưa hiểu rõ về vấn đề pháp lý sẽ rất dễ gặp rủi ro. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho các nhà đầu tư tổng hợp các quy định về đất thương mại, dịch vụ ở Phú Quốc.

Đất thương mại dịch vụ Phú Quốc có được cấp sổ đỏ và xây dựng nhà ở không?

Có khá nhiều nhà đầu tư băn khoăn đưa ra câu hỏi: “ đất thương mại dịch vụ Phú Quốc có được cấp sổ đỏ và xây dựng nhà ở không.” 

Quy định về cấp sổ đỏ cho đất thương mại, dịch vụ Phú Quốc

Về mặt pháp lý, đất dịch vụ là đất mà nhà nước giao bồi thường cho người bị thu hồi đất nông nghiệp trên 30% tổng diện tích đất nông nghiệp của hộ gia đình. Loại đất này được giao sử dụng lâu dài nhưng chưa có sổ đỏ và người sử dụng đất không thể chuyển nhượng do chưa có đầy đủ giấy tờ hợp lệ. Tuy nhiên, đất dịch vụ có thể được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) nếu đảm bảo các loại giấy tờ theo quy định.

Trong trường hợp nhà đầu tư muốn chuyển mục đích sử dụng đất dịch vụ, thương mại tại Phú Quốc thành đất thổ cư thì cần làm thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng loại đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở.  Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất thương mại dịch vụ Phú Quốc sang đất thổ cư cũng được thực hiện theo trình tự, thủ tục quy định tại Điều 69 Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật đất đai 2013, cụ thể:

- Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.

- Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

- Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.

Đất thương mại, dịch vụ Phú Quốc có thể được cấp sổ đó nếu có đủ loại giấy tờ theo quy định

Đất thương mại, dịch vụ Phú Quốc có thể được cấp sổ đó nếu có đủ loại giấy tờ theo quy định

Quy định về xây dựng nhà ở trên thương mại, dịch vụ Phú Quốc

Hiện nay không có quy định về việc xây nhà trên đất thương mại, dịch vụ ở Phú Quốc nhưng loại đất này được xác là đất ở kết hợp kinh doanh nên có thể xây nhà. Đồng thời pháp luật không cấm xây nhà trên đất thương mại, dịch vụ nên hoàn toàn thực hiện việc xây nhà ở kiên cố, cao tầng. Tuy nhiên việc xây nhà và phải xin giấy phép xây dựng cho căn nhà đó theo quy định về cấp phép xây dựng.

Đất thương mại, dịch vụ Phú Quốc có được chuyển nhượng mua bán không?

Theo quy định tại Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định về điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

- Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

+ Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

+ Đất không có tranh chấp;

+ Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

Quy định về chuyển nhượng mua bán nhà ở Phú Quốc

Quy định về chuyển nhượng mua bán nhà trên đất thương mại, dịch vụ  ở Phú Quốc 

- Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

- Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Tại Phú Quốc đất thương mại, dịch vụ có loại đã có quyết định giao đất và loại chưa có quyết định giao đất do đang chờ cơ quan có thẩm quyền hoàn thiện mặt bằng và thủ tục.

- Đối với đất dịch vụ có quyết định giao đất, cấp sổ đỏ thì chủ đầu tư sở hữu quyền sử dụng đất này có thể chuyển nhượng, mua bán và thực hiện các thủ tục sang tên như các loại đất thông thường.

- Đối với đất chưa có quyết định cấp đất, giao đất dịch vụ thì về pháp lý không thể thực hiện các thủ tục mua bán. Bởi lẽ, hợp đồng mua bán liên quan tới bất động sản sẽ phải được xác lập bằng văn bản có công chứng mới có hiệu lực.

Như vậy đất thương mại, dịch vụ tại Phú Quốc có thể được giao dịch mua bán chuyển nhượng, có được thế chấp nếu đó không phải là đất thuê, đấu thầu mà là đất được nhà nước bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp. Nhà đầu tư có thể tham khảo thêm bảng giá mua bán đất Phú Quốc để có thêm những thông tin về thị trường từ đó đưa ra quyết định đầu tư hợp lý.

Đất thương mại dịch vụ Phú Quốc có thể có được chuyển nhượng mua bán theo quy định của pháp luật

Đất thương mại dịch vụ Phú Quốc có thể có được chuyển nhượng mua bán theo quy định của pháp luật 

Một số rủi ro khi mua bán, nhận chuyển nhượng đất thương mại dịch vụ Phú Quốc

Mua bán, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất thương mại, dịch vụ Phú Quốc bên cạnh lợi nhuận có được thì việc chuyển nhượng mua bán đất dịch vụ cũng tồn tại nhiều rủi ro, đặc biệt với các giao dịch đất chưa có quyết định của cơ quan nhà nước, cụ thể:

- Giấy tờ thủ tục mua bán đất thương mại, dịch vụ Phú Quốc: Có nhiều mảnh đất chưa có sổ đỏ nên việc mua bán chỉ thực hiện bằng giấy tờ viết tay thì về pháp lý không có giá trị.

- Nếu mua bán đất thương mại, dịch vụ tại Phú Quốc thông qua người nhận ủy quyền thì người nhận ủy quyền không thể đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu đất chờ làm thủ tục cấp giấy chứng nhận. Và người nhận chuyển nhượng chỉ có thể xác lập quyền sử dụng đất đứng tên trên giấy chứng nhận khi có đủ các điều kiện để lập hợp đồng chuyển nhượng theo quy định chung. Thời gian chờ này dễ phát sinh các vấn đề pháp lý.

Trên đây là toàn bộ những vấn đề pháp lý cùng quy định thủ tục về đất kinh doanh đất  thương mại, dịch vụ Phú Quốc. Nếu có bất cứ thắc mắc nào về việc mua bán đất ở Phú Quốc các nhà đầu tư có thể liên hệ với chúng tôi qua số hotline để được tư vấn chi tiết hơn.

Công Ty Cổ Phần Địa Ốc Đặc Khu Kinh Tế Việt Nam

Hotline: 038.542.5158

(Source: Hoa lê)

Thông Tin Khác

girl
Kênh Hỗ Trợ - Phú Quốc

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN ĐỘC QUYỀN TỪ THỊ TRƯỜNG PHÚ QUỐC

  • Tư Vấn Mua Đất Phú Quốc
  • Bảng Giá Đất Phú Quốc
Thiết kế © 2018 Công ty Cổ phần địa ốc đặc khu kinh tế Việt Nam
Hotline0939.821919