Tư Vấn Đầu Tư BDS

Có nên đầu tư đất thương mại dịch vụ Phú Quốc?

Cập nhật: 14/9/2019 | 9:28:41 AM

Đất thương mại dịch vụ có được chuyển nhượng và hiện nay có nên mua loại đất này tại Phú Quốc hay không đang là câu hỏi của rất nhiều người khi lần đầu tiên bước chân vào thị trường Phú Quốc

Ở thời điểm hiện tại cùng với đất thổ cư Phú Quốc thì đất thương mại dịch vụ đang là loại đất “hot” nhất cũng như nhận được rất nhiều ưu ái từ các nhà đầu tư.

Nguồn gốc, đối tượng và thời hạn sử dụng đất thương mại dịch vụ

Theo quy định tại Điều 153 Luật Đất đai 2013, các đối tượng được sử dụng đất thương mại dịch vụ gắn với nguồn gốc của đất bao gồm:

- Cá nhân, hộ gia đình, các tổ chức kinh tế sử dụng đất từ nguồn gốc như sau: Thuê đất từ Nhà nước; thuê đất, thuê lại đất, được nhận chuyển quyền sử dụng đất hoặc nhận góp vốn từ các tổ chức kinh tế, các hộ gia đình, các cá nhân khác bao gồm cả người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc thuê lại đất có gắn với kết cấu hạ tầng của doanh nghiệp mà có vốn đầu tư nước ngoài

- Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được sử dụng khi: thuê đất của Nhà nước; thuê hoặc thuê lại đất của các tổ chức kinh tế, của người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc thuê lại các đất có kết cấu hạ tầng của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài trên đất

- Người Việt Nam định cư ở nước ngoài vẫn được sử dụng đất thương mại, dịch vụ tương tự như quyền sử dụng của cá nhân, hộ gia đình, tổ chức kinh tế trong nước. 

Tuy nhiên nếu người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của Luật Nhà ở 2014  thì còn được sử dụng với nguồn gốc do nhận thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất với mục đích xây dựng các thương mại, dịch vụ. 

Như vậy ta thấy tất cả các đối tượng sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai sẽ có quyền sử dụng đất thương mại, dịch vụ nếu thuộc một trong các trường hợp nêu trên.

Đất thương mại dịch vụ là loại đất được tìm mua nhiều nhất ở Phú Quốc

Đất thương mại dịch vụ là loại đất được tìm mua nhiều nhất ở Phú Quốc

Thời hạn sử dụng đất đối với đất thương mại dịch vụ tại Phú Quốc có hai thời hạn bao gồm đất sử dụng ổn định lâu dài và đất sử dụng có thời hạn, trong đó:

+ Đất đất thương mại, dịch vụ sử dụng ổn định lâu dài là của các cá nhân, hộ gia đình đang sử dụng đất ổn định với nguồn gốc đất không phải là do được Nhà nước giao có thời hạn hoặc do Nhà nước cho thuê;

+ Đất đất thương mại, dịch vụ sử dụng có thời hạn: Theo quy định tại khoản 3 Điều 126 Luật Đất đai 2013, đất thương mại, dịch vụ được Nhà nước giao đất, cho thuê đất thì thời hạn sử dụng đất là không quá 50 năm. Trừ các dự án có vốn đầu tư lớn nhưng quá trình thu hồi vốn bị chậm, các dự án đầu tư vào các khu vực, địa bàn mà có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn phải cần thời hạn sử dụng đất dài hơn thì thời hạn Nhà nước giao đất, cho thuê đất sẽ không quá 70 năm.

Tại Phú Quốc có được chuyển nhượng đất thương mại, dịch vụ 

Theo quy định tại Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định về quyền của người sử dụng đất thì đối với cá nhân, hộ gia đình, tổ chức kinh tế hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà sử dụng đất thương mại, dịch vụ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận quyền sử dụng đất sẽ được thực hiện các quyền về chuyển đổi mục đích sử dụng đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất, cho thuê hoặc cho thuê lại, được thừa kế, được tặng cho, thế chấp hoặc góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Như vậy, đặt ra trong trường hợp này về nguyên tắc chung, người sử dụng đất thương mại, dịch vụ vẫn được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tức là nhà đầu tư hoàn toàn có thể mua được đất thương mại, dịch vụ. Tuy nhiên, trong một số trường hợp quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người sử dụng bị hạn chế. Cụ thể trong các trường hợp sau:

- Cá nhân, hộ gia đình, tổ chức kinh tế nhận chuyển quyền sử dụng đất từ cá nhân hoặc hộ gia đình khác

- Người nước ngoài được chuyển nhượng quyền sử dụng đất thương mại, dịch vụ do việc sử dụng đất từ cá nhân, hộ gia đình khác hoặc từ nhận thừa kế, nhận tặng cho

- Các tổ chức kinh tế có thể thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi nguồn gốc của đất là do nhận chuyển nhượng hoặc nhận góp vốn từ các cá nhân, hộ gia đình, tổ chức kinh tế khác. 

Theo đó đối với đất thương mại, dịch vụ thì người sử dụng đất vẫn có thể thực hiện được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất như đối với các loại đất khác, tuy nhiên bị hạn chế chỉ trong một số trường hợp mới được thực hiện việc chuyển nhượng. 

Đất thương mại dịch vụ Phú Quốc đầu tư sẽ mang lại nguồn lợi nhuận cao

Đất thương mại Phú Quốc sẽ mang lại lợi nhuận cao khi đầu tư

Có nên đầu tư đất thương mại dịch vụ tại Phú Quốc?

Thức chất, theo đúng quy định sử dụng đất – thủ tục hành chính và pháp lý, đất thương mại, dịch vụ được sử dụng vào mục đích kinh doanh chứ không dùng trong mục đích để ở. Tuy nhiên, trên thực tế nhiều khu vực vẫn kết hợp vừa là nơi ở, vừa làm đây kinh doanh.

Trả lời cho câu hỏi có nên đầu tư đất thương mại dịch vụ tại Phú Quốc hay không thì có thể thể thấy hiện tại việc kinh doanh các loại hình thương mại dịch vụ đang có tiềm năng rất lớn. Điều này không thể phủ nhận bởi du lịch Phú Quốc đang phát triển vượt bậc hơn bao giờ hết. Vấn đề nghỉ dưỡng du lịch của đảo Ngọc hiện đang thuộc top một trong những điểm đến hàng đầu của cả trong và ngoài nước. Với những tiềm năng nổi bật về tự nhiên cũng như tiềm năng về kinh doanh du lịch thì đất thương mại dịch vụ đang là loại đất nằm trong danh sách các loại đất được các nhà đầu tư tìm mua và giao dịch nhiều tại Phú Quốc.

Tuy nhiên, thời hạn sử dụng đất của đất thương mại, dịch vụ đối với các dự án đầu tư chỉ là không quá 50 hoặc 70 năm, đặt ra trong trường hợp này nếu người nhận chuyển nhượng mà mua các đất này thì khi hết thời hạn phải tiến hành thủ tục xin gia hạn thời hạn sử dụng đất. Nếu trong trường hợp không đủ điều kiện để gia hạn quyền sử dụng đất thì người nhận chuyển nhượng phải trả lại đất cho Nhà nước. 

Như vậy, dựa vào các phân tích nêu trên có thể thấy cá nhân, hộ gia đình hay tổ chức kinh tế nếu có nhu cầu về thương mại, dịch vụ thì có thể thực hiện việc mua đối với loại đất này, tuy nhiên khi mua thì nhà đầu tư cần lưu ý thêm về thời hạn sử dụng đất để tránh rủi ro cũng như cần tính toán về mức giá trị tài sản theo thời hạn sử dụng để đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của mình. 

Trên đây là tất cả các thông tin về việc có nên đầu tư đất thương mại, dịch vụ tại Phú Quốc nhà đầu tư có thể tham khảo. Trong trường hợp còn những vướng mắc cần giải quyết nhà đầu tư hãy liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ bên dưới để được hỗ trợ tư vấn trực tiếp:

Công Ty Cổ Phần Địa Ốc Đặc Khu Kinh Tế Việt Nam

Hotline: 038.542.5158

(Source: Lê Thoa )

Thông Tin Khác

girl
Kênh Hỗ Trợ - Phú Quốc

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN ĐỘC QUYỀN TỪ THỊ TRƯỜNG PHÚ QUỐC

  • Tư Vấn Mua Đất Phú Quốc
  • Bảng Giá Đất Phú Quốc
Thiết kế © 2018 Công ty Cổ phần địa ốc đặc khu kinh tế Việt Nam
Hotline038.542.5158