Tư Vấn Đầu Tư BDS

Định nghĩa đất 5% và những điều cần biết!

Cập nhật: 12/11/2019 | 10:06:57 AM

Trên thực tế có rất nhiều người không hiểu hết về đất 5%. Điều này có thể dẫn đến những rủi ro khi gặp tranh chấp.

Hãy tìm hiểu đầy đủ thông tin về loại đất này qua bài viết sau đây mà phuquoc.net gửi đến quý khách hàng.

Đất 5% là gì?

Định nghĩa đất 5% và những điều cần biết sẽ được chúng tôi phân tích sau đây. Đầu tiên là thông tin về định nghĩa đất 5% được tìm hiểu như sau: Theo Điều 10 Luật Đất đai 2013 căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được chia làm 03 nhóm: Nhóm đất nông nghiệp; nhóm đất phi nông nghiệp; nhóm đất chưa sử dụng (không có loại đất 5%). Đây là tên gọi của loại đất trước kia do hợp tác xã trích % (5%) quỹ đất hợp tác xã hoặc các hộ dân sau khi đưa đất vào hợp tác xã thì được giữ lại % (5%) giao cho các hộ nông dân được tự chủ phát triển kinh tế (trồng rau, hoa màu). Và 100m2 đất đang đề cập đến chính là đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích đất công ích.

Theo khoản 1 Điều 132 Luật Đất đai 2013, căn cứ vào quỹ đất, đặc điểm và nhu cầu của địa phương, mỗi xã, phường, thị trấn được lập quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích không quá 5% tổng diện tích đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thủy sản để phục vụ cho các nhu cầu công ích của địa phương.

Quý khách có thể tìm hiểu thêm về đất nông nghiệp Phú Quốc qua bài viết sau đây của chúng tôi để nắm bắt được những thông tin chính xác nhất: Những điều cần biết về đất nông nghiệp Phú Quốc.

Định nghĩa đất 5% và những điều cần biết!

Định nghĩa đất 5% giúp nhà đầu tư nắm chắc được thông tin.

Được sử dụng đất 5% vào thời điểm nào?

Về vấn đề sử dụng đất 5%: Quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn để sử dụng vào các mục đích sau:

- Xây dựng các công trình công cộng của xã, phường, thị trấn bao gồm: Công trình văn hóa, thể dục thể thao, vui chơi, giải trí công cộng, y tế, giáo dục, chợ, nghĩa trang, nghĩa địa và các công trình công cộng khác theo quy định của UBND cấp tỉnh;

- Bồi thường cho người có đất được sử dụng để xây dựng các công trình công cộng;

- Xây dựng nhà tình nghĩa, nhà tình thương.

Ngoài việc được sử dụng đất công ích thông qua sử dụng các công trình công cộng thì hộ gia đình, cá nhân tại địa phương được thuê công ích để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản theo hình thức đấu giá nếu sau khi xây dựng công trình công cộng, bồi thường cho người có đất được sử dụng để xây dựng các công trình công cộng, xây dựng nhà tình nghĩa, nhà tình thương mà chưa sử dụng hết. Thời hạn sử dụng đất đối với mỗi lần thuê không quá 05 năm.

Mức bồi thường khi nhà nước thu hồi đất 5% như thế nào?

Tại Khoản 1 Điều 132 Luật đất đai 2013 có quy định về mức bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất.

Nếu quý khách hàng muốn tìm hiểu thêm về những trường hợp được bồi thường đất có thể theo dõi bài viết sau đây của phuquoc.net: Những trường hợp được bồi thường đất đai theo quy định.

“1. Căn cứ vào quỹ đất, đặc điểm và nhu cầu của địa phương, mỗi xã, phường, thị trấn được lập quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích không quá 5% tổng diện tích đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thủy sản để phục vụ cho các nhu cầu công ích của địa phương.”

Như vậy, đất 5% của gia đình bạn là quỹ đất nông nghiệp của xã, phường, thị trấn, được sử dụng phục vụ cho các nhu cầu công ích của địa phương.

Căn cứ theo quy định tại khoản 1, Điều 82, Luật đất đai năm 2013, gia đình bạn sẽ không được bồi thường về đất. Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại điểm d, khoản 1, Điều 76 Luật này, gia đình bạn sẽ được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất.

Định nghĩa đất 5% và chú ý về mức bồi thường theo quy định.Quy định về mức bồi thường được nêu rõ trong văn bản pháp luật.

“1. Các trường hợp không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:

d) Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn;”

Căn cứ theo quy định tại khoản 2, Điều 3, Nghị định 47/2014/NĐ-CP:

- Chi phí đầu tư vào đất còn lại được hiểu là các chi phí mà người sử dụng đất đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất nhưng đến thời điểm cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định thu hồi đất còn chưa thu hồi hết.

- Chi phí đầu tư vào đất còn lại gồm:

a) Chi phí san lấp mặt bằng;

b) Chi phí cải tạo làm tăng độ màu mỡ của đất, thau chua rửa mặn, chống xói mòn, xâm thực đối với đất sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp;

c) Chi phí gia có khả năng chịu lực chống rung, sụt lún đất đối với đất làm mặt bằng sản xuất kinh doanh;

d) Chi phí khác có liên quan đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất.

Vì mảnh đất đó ban đầu là vùng thấp, gia đình bạn mất chi phí để san lấp mặt bằng nên khoản chi này được xác định là chi phí đầu tư vào đất.

Tuy nhiên để xác định được chi phí đầu tư vào đất còn lại cần một số điều kiện sau:

“3. Điều kiện xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại:

a) Có hồ sơ, chứng từ chứng minh đã đầu tư vào đất. Trường hợp chi phí đầu tư vào đất còn lại không có hồ sơ, chứng từ chứng minh thì Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) căn cứ tình hình thực tế tại địa phương quy định việc xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại;

b) Chi phí đầu tư vào đất không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước.

-Chi phí đầu tư vào đất còn lại được tính phải phù hợp với giá thị trường tại thời điểm có quyết định thu hồi đất”

Tóm lại, khi nhà nước thu hồi đất thuộc quỹ đất 5% mức bồi thường là chi phí san lấp mặt bằng đã đầu tư vào đất theo quy định trên.
Trên đây là những thông tin về định nghĩa đất 5% và những điều cần biết! Nếu còn vấn đề gì thắc mắc về vấn đề pháp lý đất đai Phú Quốc xin vui lòng liên hệ cho phuquoc.net theo địa chỉ dưới đây:

Công Ty Cổ Phần Địa Ốc Đặc Khu Kinh Tế Việt Nam
Hotline: 038.542.5158

(Source: Nguyen Hong)

Thông Tin Khác

girl
Kênh Hỗ Trợ - Phú Quốc

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN ĐỘC QUYỀN TỪ THỊ TRƯỜNG PHÚ QUỐC

  • Tư Vấn Mua Đất Phú Quốc
  • Bảng Giá Đất Phú Quốc
Thiết kế © 2018 Công ty Cổ phần địa ốc đặc khu kinh tế Việt Nam
Hotline038.542.5158