Tư Vấn Pháp Lý

Có được mua bán đất thuộc quy hoạch vào năm 2019?

Cập nhật: 8/8/2019 | 4:36:15 PM

Có nhiều khu đất thuộc diện quy hoạch và không được phép thực hiện giao dịch nhưng do không nắm rõ quy định nên gặp rắc rối về pháp lý. Hãy theo dõi bài viết dưới đây của chúng tôi để hiểu rõ hơn.

Đất quy hoạch là gì?

Theo quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 3 Luật đất đai 2013, quy hoạch sử dụng đất là việc lên kế hoạch phân bổ và xác định một vùng đất đai để sử dụng cho một mục đích nhất định chẳng hạn như để sử dụng cho mục tiêu bảo vệ quốc phòng an ninh, bảo vệ môi trường và thích ứng với những thay đổi tiêu cực của khí hậu, phát triển kinh tế – xã hội đồng thời có những thay đổi, định hướng sử dụng quỹ đất phù hợp nhu cầu sử dụng đất của từng ngành, từng lĩnh vực ở từng địa phương. Việc định hướng như vậy được áp dụng với từng vùng kinh tế, trong một khoảng thời gian xác định, và được phân chia thành từng kỳ quy hoạch sử dụng đất cụ thể.

Có được mua bán đất thuộc quy hoạch vào năm 2019?

Có nên mua đất dính quy hoạch không?

Suy ra quy hoạch sử dụng đất là việc lập kế hoạch sử dụng đất ở từng địa phương, phân theo từng mục đích sử dụng và được chia thành từng kỳ trong một khoảng thời gian nhất định. Nhiều nhà đầu tư ít kinh nghiệm luôn băn khoăn khi quyết định đầu tư là đất thuộc quy hoạch có được mua bán không? Câu trả lời sẽ có ở đoạn phân tích dưới đây của phuquoc.net.

Đất thuộc quy hoạch vẫn có thể mua bán

Năm 2019 vẫn có thể mua bán đất nằm trong diện quy hoạch nhưng phải tuân theo quy định của pháp luật. Dưới đây là những trường hợp, điều kiện có thể thực hiện giao dịch đất đai. Theo khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai 2013 (được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 1 Điều 6 Luật sửa đổi, bổ sung một số Điều của 37 Luật liên quan đến quy hoạch 2018) quy định:

Trường hợp 1: Không có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện

Đất trong nằm trong quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện thì được phép bán và thực hiện các quyền khác như: Tặng cho, thừa kế, chuyển đổi, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, thế chấp…

Trường hợp 2: Có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện

Trường hợp đất thuộc diện quy hoạch và đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm;

Có được mua đất thuộc quy hoạch là câu hỏi được nhiều nhà đầu tư quan tâm.

Nhà đầu tư cần chú ý tìm hiểu kỹ về mảnh đất có ý định mua tránh rủi ro.

Nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép. Như vậy, trường hợp đất trong quy hoạch mà có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì vẫn được thực hiện các quyền của người sử dụng đất cho tới khi có quyết định thu hồi đất hoặc chuyển mục đích sử dụng đất theo kế hoạch nhưng sẽ bị hạn chế một số quyền như: Không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm…

Lưu ý:

- Trường hợp có kế hoạch sử dụng đất hàng năm được công bố nhưng sau 03 năm không có quyết định thu hồi hoặc chưa cho phép chuyển mục đích sử dụng thì cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải:

+ Điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích với phần diện tích đất trong kế hoạch đã công bố;

+ Sau khi điều chỉnh, hủy bỏ thì phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ đó.

- Sau 03 năm, người sử dụng sẽ không bị hạn chế quyền như: Xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm…trong một số trường hợp sau:

+ Cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ.

+ Có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ.

Với những trên chúng ta sẽ có câu trả lời là vẫn có thể mua bán đất thuộc quy hoạch vào năm 2019. Nhưng nhà đầu tư, khách hàng mua bán đất cũng cần chú ý đến điều kiện được phép mua bán đất được pháp luật quy định. 

Cần chú ý đến điều kiện để mua bán đất thuộc quy hoạch.

Điều kiện sử dụng đất là điều vô cùng quan trọng cần chú ý.

Điều kiện mua bán quyền sử dụng đất được quy định 

+ Có sổ đỏ;

+ Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

+ Đất không có tranh chấp;

+ Đất không có tranh chấp;

Có nên mua bán đất thuộc diện quy hoạch năm 2019?

Không có câu trả lời chính xác là có nên mua đất thuộc diện quy hoạch hay không. Tùy thuộc vào mục đích sử dụng, điều kiện tài chính mà nhà đầu tư lựa chọn cho mình một chiến lược phù hợp. Mặc dù mua đất quy hoạch sẽ gặp rủi ro nhưng nhiều khi đó chính là cơ hội cho nhà đầu tư. Tuy nhiên cũng nên có sự suy xét kỹ lưỡng tránh trường hợp bị thu hồi đất sau khi giao dịch gây ra tổn thất nặng nề.

Một điều lưu ý cho nhà đầu tư là để chắc chắn thực hiện giao dịch không gặp rủi ro thì nên tìm đến công ty chuyên về bất động sản. Nhiều trường hợp tại thị trường mua bán đất Phú Quốc nhà đầu tư đã mất trắng tay khi thực hiện giao dịch mua đất thuộc diện quy hoạch. Ưu điểm khi có sự hỗ trợ của công ty tư vấn bất động sản là nhà đầu tư được làm việc với chuyên gia, am hiểu về thị trường bất động sản hơn ai hết. Không chỉ được tư vấn về quy hoạch mà nhà đầu tư còn làm mọi thủ tục từ A – Z...

Trên đây là những thông tin về việc đất thuộc quy hoạch có được thực hiện giao dịch mua bán không giúp nhà đầu tư khỏi băn khoăn. Nếu còn điều gì chưa hiểu hay thắc mắc xin vui lòng liên hệ cho chúng tôi để được hỗ trợ theo địa chỉ sau:

Công Ty Cổ Phần Địa Ốc Đặc Khu Kinh Tế Việt Nam
Hotline: 038.542.5158


 

(Source: Nguyen Hong)

Thông Tin Khác

girl
Kênh Hỗ Trợ - Phú Quốc

ĐĂNG KÝ NHẬN THÔNG TIN ĐỘC QUYỀN TỪ THỊ TRƯỜNG PHÚ QUỐC

  • Tư Vấn Mua Đất Phú Quốc
  • Bảng Giá Đất Phú Quốc
Thiết kế © 2018 Công ty Cổ phần địa ốc đặc khu kinh tế Việt Nam
Hotline038.542.5158